แผนการสอน รหัสวิชา ง 13101 รายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง การใช้โปรแกรมประมวลผลคำ
(Microsoft Word) เวลา 1 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2555
โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ อ.สามพราน จ.นครปฐม
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง การใช้โปรแกรมประมวลผลคำ
(Microsoft Word) เวลา 1 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2555
โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ อ.สามพราน จ.นครปฐม
---------------------------------------------------------------------------------
1. สาระสำคัญ
โปรแกรม Microsoft Word เป็นโปรแกรมที่ใช้สร้างงานเอกสารทั่วๆ ไป เป็นโปรแกรมประเภทประมวลผลคำ จึงมีความสามารถ ในการจัดรูปแบบเอกสารที่เราพิมพ์ในแบบต่าง ๆ ได้
2. ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอนและนำเสนอข้อมูล
ในลักษณะต่าง ๆ
ในลักษณะต่าง ๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถใช้ความรู้และการฝึกทักษะโปรแกรมประมวลผลคำ (Microsoft Word) เพื่อสร้างงานตามคำสั่งหรือจินตนาการได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนมีความขยันหมั่นเพียร รักการทำงานและ
รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
3. นักเรียนนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
การนำเสนอข้อมูลสามารถทำได้หลายลักษณะตามความ
เหมาะสม เช่น นำเสนอหน้าชั้นเรียน จัดทำเอกสารรายงาน
จัดทำป้ายประกาศ จัดทำสื่อนำเสนอด้วยคอมพิวเตอร์
เหมาะสม เช่น นำเสนอหน้าชั้นเรียน จัดทำเอกสารรายงาน
จัดทำป้ายประกาศ จัดทำสื่อนำเสนอด้วยคอมพิวเตอร์
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น -
4. คุณลักษณะที่พึงประสงค์
ตั้งใจเรียน ทำงานด้วยความขยัน งานสำเร็จตามเป้าหมาย สามารถใช้โปรแกรม Microsoft Word สร้างผลงานได้ มีความคิดสร้างสรรค์ ชื่นชมผลงานด้วยความภาคภูมิใจและนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
5. การออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูให้นักเรียนนั่งรวมกันหน้าห้อง ฝึกให้นักเรียนมีสมาธิ ก่อนเรียนโดยเปิดคลิป (สร้างความสามัคคี) และให้นักเรียนร่วมกัน
สรุปว่าได้ข้อคิดอะไรจากคลิปนั้นและนำไปใช้ประโยชน์ในชีวิต
ได้อย่างไร
2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้นสอน
สรุปว่าได้ข้อคิดอะไรจากคลิปนั้นและนำไปใช้ประโยชน์ในชีวิต
ได้อย่างไร
2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้นสอน
3. ครูชี้แจงจุดประสงค์และให้ความรู้ เรื่อง การใช้โปรแกรม
ประมวลผลคำ (Microsoft Word)
ประมวลผลคำ (Microsoft Word)
4. ครูนำเสนอการเข้าโปรแกรม Word ตามขั้นตอน
โดยมีขั้นตอนดังนี้
โดยมีขั้นตอนดังนี้
- คลิกที่ปุ่ม Start เลือก All Programs
เลือก Microsoft Office เลือก Microsoft Word
เลือก Microsoft Office เลือก Microsoft Word
5. ครูสาธิตการพิมพ์ข้อความเป็นคอลัมน์ (เน้นการใช้ปุ่มTab
โดยให้นักเรียนเรียนรู้ปุ่มที่เป็นคำสั่งหลัก ๆ เช่น
โดยให้นักเรียนเรียนรู้ปุ่มที่เป็นคำสั่งหลัก ๆ เช่น
Cursor - แสดงตำแหน่งการพิมพ์
Enter - ขึ้นบรรทัดใหม่
~ - ปุ่มเปลี่ยนภาษาไทย-อังกฤษ
Backspace - ลบตัวอักษรที่อยู่ด้านหน้าเคอร์เซอร์
Delete - ลบตัวอักษรที่อยู่ด้านหลังเคอร์เซอร์
Space Bar - เว้นวรรค
Shift - พิมพ์ตัวอักษรตัวบน
Tab - ย่อหน้าเอกสาร
6. ครูสาธิตการเปลี่ยนสีแบบอักษร,ลักษณะอักษร (ตัวหนา,
ตัวเอียง , ตัวขีดเส้นใต้
ตัวเอียง , ตัวขีดเส้นใต้
7. ก่อนที่จะให้นักเรียนกลับไปที่เครื่องของตนเอง
ครูให้นักเรียนเริ่มทำกิจกรรม ดังนี้
ครูให้นักเรียนเริ่มทำกิจกรรม ดังนี้
7.1 แบ่งนักเรียนเป็น 4 กลุ่ม โดยครูกำหนดสีของ
แต่ละกลุ่ม คือ สีแดง , สีน้ำเงิน , สีเขียว , สีส้ม
แต่ละกลุ่ม คือ สีแดง , สีน้ำเงิน , สีเขียว , สีส้ม
7.2 จับฉลากหัวข้อที่แต่ละสีต้องพิมพ์ โดยครูกำหนด
หัวข้อ คือ ดอกไม้ , สัตว์ , ดารา , การ์ตูน หรือ
เปลี่ยนหัวข้อได้ตามความเหมาะสม โดยครูแนะนำว่า
ให้นักเรียนแต่ละคนพยายามพิมพ์ให้ได้จำนวนคำ
มากที่สุด (โดยนักเรียนห้ามดู ห้ามถามกัน ถึงแม้จะอยู่ใน
สีเดียวกัน
หัวข้อ คือ ดอกไม้ , สัตว์ , ดารา , การ์ตูน หรือ
เปลี่ยนหัวข้อได้ตามความเหมาะสม โดยครูแนะนำว่า
ให้นักเรียนแต่ละคนพยายามพิมพ์ให้ได้จำนวนคำ
มากที่สุด (โดยนักเรียนห้ามดู ห้ามถามกัน ถึงแม้จะอยู่ใน
สีเดียวกัน
8. ครูให้นักเรียนนั่งประจำเครื่อง โดยครูทบทวนคำสั่งต่าง ๆ
และให้นักเรียนปฏิบัติพร้อม ๆ กัน
และให้นักเรียนปฏิบัติพร้อม ๆ กัน
9. ครูเริ่มจับเวลาการแข่งขัน ประมาณ 10-15 นาที โดยครู
เดินดูการทำงานของนักเรียน ดูแลความเรียบร้อยทั่วๆ ไป
เพื่อให้นักเรียนมีสมาธิในการพิมพ์ ไม่ส่งเสียงดังทำลายสมาธิ
ของเพื่อน ๆ หลังจากหมดเวลา ครูให้นักเรียนแต่ละสี
นับจำนวน คำที่พิมพ์ได้ในสีของตนเอง (รวมทั้งหมด)
ถึงแม้จะเป็นคำซ้ำ กัน โดยคำเหล่านั้นจะต้องเปลี่ยนสี
แบบอักษรเป็นสีต่าง ๆ (ยกเว้นสีเหลืองและสีอ่อน) และ
เปลี่ยนลักษณะอักษร (ตัวหนา , ตัวเอียง , ตัวขีดเส้นใต้)
เดินดูการทำงานของนักเรียน ดูแลความเรียบร้อยทั่วๆ ไป
เพื่อให้นักเรียนมีสมาธิในการพิมพ์ ไม่ส่งเสียงดังทำลายสมาธิ
ของเพื่อน ๆ หลังจากหมดเวลา ครูให้นักเรียนแต่ละสี
นับจำนวน คำที่พิมพ์ได้ในสีของตนเอง (รวมทั้งหมด)
ถึงแม้จะเป็นคำซ้ำ กัน โดยคำเหล่านั้นจะต้องเปลี่ยนสี
แบบอักษรเป็นสีต่าง ๆ (ยกเว้นสีเหลืองและสีอ่อน) และ
เปลี่ยนลักษณะอักษร (ตัวหนา , ตัวเอียง , ตัวขีดเส้นใต้)
10. ครูเสริมแรงนักเรียนโดยการชมเชยและร่วมกันปรบมือให้
สีผู้ชนะ
11. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
สีผู้ชนะ
11. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
ขั้นสรุป
12. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปประโยชน์ที่ได้จากการเรียน
โปรแกรม Microsoft Word และกิจกรรมที่ได้ทำในวันนี้
เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในในชีวิตประจำวัน
โปรแกรม Microsoft Word และกิจกรรมที่ได้ทำในวันนี้
เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในในชีวิตประจำวัน
6. การวัดและประเมินผล
- ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
- ตรวจผลงานจากโปรแกรม Word
- ตรวจผลงานจากโปรแกรม Word
7. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
7.1 สื่อการเรียนรู้
- เครื่องคอมพิวเตอร์
- โปรแกรม Microsoft Word
- ฉลากหัวข้อต่าง ๆ
- ฉลากหัวข้อต่าง ๆ
- เครื่องโปรเจกเตอร์
- เครื่องเสียง
7.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้อง Computer
- Internet
- ห้อง Computer
- Internet
ลงชื่อ ครูกุลพรภัสร์ พันธุ์โพธิ์ ครูผู้สอน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น